เกรดไม้อัดเป็นตัวอักษรที่บอกลักษณะของวีเนียร์ผิวหน้า เขียนเป็นคู่หน้า/หลัง เช่น A/B ไม่ได้บอกชนิดกาว ไส้ไม้อัด หรือความแข็งแรง ซึ่งมีเกรดแยกกัน ผู้ผลิตเฟอร์นิเจอร์และตู้ ผู้รับเหมางานแบบหล่อคอนกรีต และผู้นำเข้าในไทยใช้ข้อมูลนี้ระบุผิวหน้าให้ตรงกับงาน สำหรับสินค้าขนส่งเป็นตู้ แหลมฉบังเป็นเส้นทางนำเข้าที่ควรพิจารณา คู่มือนี้เทียบทุกระบบที่ผู้ซื้อพบไว้ในตารางเดียว พร้อมความหมายของแต่ละเกรดบนแผ่น จากแนวทางคัดเกรดของ Minh Thanh Plywood
เกรดไม้อัดคืออะไร?
เกรดไม้อัดเป็นรหัสตัวอักษรที่บอกลักษณะของวีเนียร์ชั้นนอกของแผ่น ระบบเกรดทุกระบบเรียงผิวหน้าจากเรียบสะอาดไปจนถึงหยาบ แล้วระบุเกรดผิวหน้าและด้านหลังเป็นคู่ ดังนั้น A/C หมายถึงผิวหน้าเกรด A และด้านหลังเกรด C
สามประเด็นนี้ช่วยให้ผู้ซื้อไม่จ่ายเกินจำเป็น:
- เกรดบอกลักษณะผิว ไม่ใช่ความแข็งแรง ตัวอักษรใช้ระบุปม รอยแตก รอยซ่อม และสี ไม่ได้บอกความสามารถในการรับน้ำหนัก
- เกรดไม่ใช่ชนิดกาว แผ่น A/A อาจใช้แนวกาวสำหรับภายในได้ เกรดการยึดติดมีระบบของตนเอง เช่น MR, WBP, Exposure 1, Exterior และ EN 314
- แต่ละภูมิภาคใช้ลำดับเกรดของตนเอง B ของสหรัฐฯ, B ของบอลติก และ B ของจีน เป็นผิวหน้าคนละแบบ
ด้วยเหตุนี้ การระบุเพียงตัวอักษรเดียวจึงไม่พอสำหรับใบสั่งซื้อ ให้เขียนชื่อระบบ คู่ผิวหน้า/ด้านหลัง เกรดการยึดติด และระดับการปลดปล่อยแยกคนละบรรทัด
เกรดผิวหน้าและด้านหลังระบุอย่างไร?
ผิวหน้าคือด้านที่ดีกว่าของแผ่น ส่วนด้านหลังคือวีเนียร์ชั้นนอกอีกด้านหนึ่ง ต้องเขียนคู่เกรดโดยระบุผิวหน้าก่อน แล้วตามด้วยด้านหลัง
| เขียนเป็น | ผิวหน้า | ด้านหลัง | เหตุผลทั่วไปในการสั่งซื้อ |
|---|---|---|---|
| A/A หรือ AA | A | A | มองเห็นทั้งสองด้าน เช่น ชั้นวางและตู้แบบเปิด |
| A/B หรือ AB | A | B | มองเห็นด้านหนึ่ง ซ่อนด้านหลังแต่ยังต้องการผิวที่เรียบร้อย |
| B/B หรือ BB | B | B | พ่นสี เคลือบลามิเนต หรือปิดวีเนียร์ทั้งสองด้าน |
| B/C | B | C | ทำสีด้านหนึ่ง อีกด้านหยาบและชิดผนัง |
| C/D | C | D | งานกรุและงานโครงสร้างที่ไม่ต้องโชว์ผิว |
เกรดของชั้นในกำหนดโดยระบบการจัดเกรด ไม่ได้กำหนดจากคู่ผิวหน้า/ด้านหลัง ตัวอย่างเช่น ตามมาตรฐานสหรัฐฯ PS 1-22 แผ่น A-A และ B-B ขัดเรียบสำหรับใช้ภายในอนุญาตให้ใช้ชั้นในเกรด D ได้ แต่คู่เกรดเดียวกันสำหรับใช้ภายนอกต้องมีชั้นในเกรด C ขึ้นไป ดังนั้นแผ่น A/A สองแผ่นจึงอาจมีไส้ไม้อัดต่างกันมาก
ไม้อัดมี 4 เกรดอะไรบ้าง: A, B, C และ D?
เกรดที่ใช้กันทั่วไปทั้งสี่มาจากมาตรฐานไม้อัดเนื้ออ่อนของสหรัฐฯ PS 1-22 ซึ่ง NIST เผยแพร่เมื่อ 2 ตุลาคม 2023 ส่วนเกรด N อยู่เหนือเกรดเหล่านี้ เป็นเกรดที่ห้าสำหรับผิวธรรมชาติและผลิตตามสั่ง ข้อกำหนดของมาตรฐานต่อแผ่นขนาด 1220 × 2440 มม. มีดังนี้:
| เกรด | ปมและรู | รอยซ่อม | การใช้งาน |
|---|---|---|---|
| N | ไม่มีปมหรือตำหนิเปิด ใช้แก่นไม้ 100% หรือกระพี้ 100% สีเข้ากัน | ซ่อมด้วยไม้ได้ไม่เกิน 6 จุด | ผิวธรรมชาติหรือเคลือบใส |
| A | ไม่มีปม ผิวเรียบและแน่น | ซ่อมได้ไม่เกิน 18 จุด และต้องเก็บงานเรียบร้อย | เกรดทำสี งานที่มองเห็นผิว |
| B | ปมแน่นและไม่หลวมได้ถึง 25.4 มม. (1 นิ้ว); รอยแตกกว้างไม่เกิน 0.8 มม. | อนุญาตให้ซ่อมและใส่ชิ้นอุดได้ | ผิวพ่นสี ด้านหลังที่แข็งแรง |
| C plugged | ช่องเปิดได้ถึง 6.4 × 12.7 มม. (1/4 × 1/2 นิ้ว); ปมแน่นได้ถึง 38.1 มม. | อนุญาตให้ใช้จุกอุดและแผ่นปะ | แผ่นรองพื้น ฐานปูพื้น |
| C | ปมแน่นได้ถึง 38.1 มม. (1-1/2 นิ้ว); รูจากปมได้ถึง 25.4 มม. (1 นิ้ว) | ซ่อมด้วยวัสดุสังเคราะห์หรือไม้ | งานกรุ ด้านหลัง งานทั่วไป |
| D | ปมแน่นได้ถึง 63.5 มม. (2-1/2 นิ้ว) และยอมให้มีรูใหญ่กว่า | ซ่อมได้ไม่จำกัดจำนวน หากยังคงความแข็งแรง | ด้านหลังที่ซ่อน งานกรุระดับ Exposure 1 |
เกรด A เป็นผิวหน้าที่เรียบร้อยที่สุดซึ่งผู้ซื้อส่วนใหญ่สั่ง เกรด N ผลิตตามสั่งและพบไม่บ่อยในการค้านำเข้า มาตรฐาน PS 1 ไม่อนุญาตให้ใช้เกรด D ในแผ่น Exterior เลย ทุกชั้นต้องเป็นเกรด C ขึ้นไป
ACX, BCX และ CDX หมายถึงอะไร?
ACX, BCX และ CDX เป็นชื่อทางการค้าในสหรัฐฯ ที่ประกอบจากเกรดผิวหน้า เกรดด้านหลัง และ X ซึ่งหมายถึงกาวสำหรับภายนอก ACX มีผิวหน้า A และด้านหลัง C, BCX มีผิวหน้า B และด้านหลัง C, ส่วน CDX มีผิวหน้า C และด้านหลัง D
ส่วน X เป็นจุดที่ผู้ซื้อมักเข้าใจผิด PS 1-22 แบ่งประเภทการยึดติดไว้สองแบบ:
- Exposure 1: สำหรับงานที่ไม่ได้ตากสภาพอากาศถาวร ออกแบบให้ทนความชื้นระหว่างก่อสร้าง
- Exterior: สำหรับการเปียกและแห้งซ้ำ ๆ หรือสัมผัสสภาพอากาศเป็นเวลานาน
CDX มักเป็น Exposure 1 เพราะมีด้านหลังเกรด D และแผ่น Exterior ไม่อนุญาตให้ใช้เกรด D ส่วน ACX และ BCX อาจเป็น Exterior ได้ เพราะอนุญาตให้ใช้วีเนียร์เกรด A, B และ C ดูการเปรียบเทียบทั้งหมดได้ในคู่มือ ไม้อัด CDX เทียบกับ ACX และ BCX และดูคู่เกรด B/C โดยเฉพาะที่หน้า ไม้อัด BC
เกรดไม้อัดเนื้อแข็งของสหรัฐฯ: ระบบตัวอักษรและตัวเลข
ไม้อัดเนื้อแข็งสำหรับตู้และเฟอร์นิเจอร์ในสหรัฐฯ ใช้ลำดับเกรดแยกจากไม้อัดเนื้ออ่อน ผิวหน้าแบ่งเป็น AA, A, B, C, D และ E ส่วนด้านหลังใช้เกรด 1, 2, 3 และ 4 ดังนั้นแผ่นสำหรับทำตู้ที่พบทั่วไปจึงเขียนเป็น A-1 หรือ B-2
| เกรดผิวหน้า | ลักษณะ | เกรดด้านหลัง | ลักษณะ |
|---|---|---|---|
| AA | ดีที่สุด วีเนียร์เข้าคู่สำหรับเฟอร์นิเจอร์ชั้นดี | 1 | เนื้อแน่น ตำหนิน้อย ใช้ไม้ชนิดเดียวกับผิวหน้า |
| A | วีเนียร์เข้าคู่ มีตำหนิเล็กน้อย | 2 | เนื้อแน่น ซ่อมผิวเล็กน้อย |
| B | คุณภาพดี มีสีต่างกันและปมเล็กน้อย | 3 | อนุญาตให้มีตำหนิเปิดภายในข้อกำหนด |
| C, D, E | มีปม รอยซ่อม และลายสีเพิ่มขึ้นตามลำดับ | 4 | มีปมเปิดและรอยแตก แต่ยังคงความแข็งแรง |
เกรดที่ผู้ซื้อพบมากคือเมเปิล A-1, เบิร์ช B-2 และเกรดใช้งานทั่วไป C-2 เกรดเหล่านี้อ้างอิงมาตรฐานไม้อัดเนื้อแข็งที่จัดทำโดย Decorative Hardwoods Association (ANSI/HP-1) เช่นเดียวกับตัวอักษรของไม้อัดเนื้ออ่อน เกรดเหล่านี้ไม่ได้ระบุชนิดกาวหรือระดับฟอร์มาลดีไฮด์
เกรดเบิร์ชยุโรปและบอลติก: B, BB, CP, C
ไม้อัดที่ใช้เบิร์ชทุกชั้นจากภูมิภาคบอลติกและยุโรปเหนือใช้ลำดับ B, BB, CP, C โดยเขียนเป็นคู่ เช่น B/BB หรือ BB/CP
- B: ผิวเกือบไร้ตำหนิ มีปมเล็กที่แน่นและรอยซ่อมจิ๋วไม่กี่จุด สีสม่ำเสมอ ใช้กับเฟอร์นิเจอร์เคลือบใส
- BB: ผิวแน่น มีจุกอุดรูปทรงคล้ายลูกฟุตบอลและสีต่างกันบ้าง เป็นเกรดหลักสำหรับทำตู้
- CP: มีปมและจุกอุดมากขึ้น แต่ผิวยังแน่นและเรียบพอสำหรับพ่นสีหรือปิดผิว
- C: มีปมเปิดและรอยแตกตามข้อกำหนด ใช้ในตำแหน่งที่ซ่อนผิวหน้า
มาตรฐานยุโรปด้านชั้นคุณภาพรูปลักษณ์ EN 635 ใช้ชื่อชั้น E, I, II, III และ IV แทนตัวอักษร ในทางการค้ายังคงเสนอราคาแผ่นเบิร์ชบอลติกเป็น B/BB, BB/BB และ BB/CP
ผิวหน้าเบิร์ชของเราใช้วีเนียร์นำเข้าบนไส้ไม้อัดเวียดนาม และจัดเกรดตามลำดับของเวียดนาม คือ D+, D และ E โดยเรียงจากต่ำไปสูงเป็น E, D, D+ สำหรับการซื้อขาย D+ เทียบได้กับ B, D เทียบได้กับ BB และ E เทียบได้กับ CP/C ดังนั้นคู่ D+/D จึงเทียบได้กับ B/BB และ D/D เทียบได้กับ BB/BB ตัวอย่างที่อนุมัติเป็นตัวกำหนดลักษณะผิว ดูรายละเอียดสิ่งที่ยอมรับได้ในแต่ละเกรดได้จาก คู่มือเกรดไม้อัดเบิร์ช
เกรดการค้าในเอเชีย: AA, AB, BB, CC และ B/BB, CP ของจีน
ไม้อัดส่วนใหญ่ที่ใช้ผิวหน้าไม้เนื้อแข็งจากเวียดนาม จีน และอินโดนีเซียจำหน่ายตามลำดับ A/B/C โดยเขียนเป็นคู่ และยังมีรหัสชุดหนึ่งของจีนสำหรับผิวหน้าป็อปลาร์
| เกรดการค้า | ลักษณะผิวหน้า | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|
| A/A (AA) | เรียบร้อย สีและลายเข้าคู่ มีตำหนิเล็กน้อย | เฟอร์นิเจอร์ที่มองเห็นทั้งสองด้าน |
| A/B (AB) | ผิวหน้าเรียบร้อย ด้านหลังแข็งแรง | โครงตู้ที่มองเห็นผิวด้านเดียว |
| B/B (BB) | ผิวแน่น มีปมและรอยซ่อมเล็กน้อย | ผิวพ่นสี ปิดลามิเนต หรือซ่อน |
| B/C หรือ C/C (CC) | อนุญาตให้มีตำหนิเปิด | งานทั่วไป บรรจุภัณฑ์ ด้านหลัง |
| B/BB, BB/CC (รหัสจีน) | ผิวหน้าป็อปลาร์ ตั้งแต่เกรดดีไปจนถึงงานทั่วไป | เฟอร์นิเจอร์ และงานทั่วไป |
| CP | เกรดพ่นสี มีรอยซ่อม | ชิ้นงานพ่นสีหรือปิดผิวทับ |
ไม่มีมาตรฐานลายลักษณ์อักษรฉบับเดียวรองรับตัวอักษรเหล่านี้ ผู้ซื้อกับโรงงานตกลงเกรดร่วมกัน ตัวอย่างที่อนุมัติจึงเป็นข้อกำหนดจริง ที่ Minh Thanh เสนอราคาผิวหน้าป็อปลาร์เป็น A/A, A/B และ B/B และผู้ซื้อยังสั่งตามรหัส B/BB, BB/CC และ CP ได้ ซึ่งเทียบตรงกับลำดับเดียวกัน ผิวหน้ายูคาลิปตัสเสนอราคาเป็น A/A, A/B และ B/B เช่นกัน โดย A/A ใช้เมื่อมองเห็นทั้งสองด้าน, A/B สำหรับด้านที่มองเห็นด้านเดียว และ B/B สำหรับงานพ่นสีหรือปิดผิวทับ
เกรดไม้อัดตามชนิดไม้
ผิวหน้าไม้แต่ละชนิดมีแนวทางจัดเกรดของตนเอง ตัวอักษรเดียวกันจึงอาจหมายถึงลักษณะผิวที่ต่างกันเล็กน้อยในไม้แต่ละชนิด
| ชนิดไม้ผิวหน้า | วิธีจัดเกรด | เกรดของ Minh Thanh |
|---|---|---|
| เบิร์ช | B, BB, CP, C (บอลติก); D+, D, E (เวียดนาม) | คู่ D+/D, D/D, D/E |
| ป็อปลาร์ | A/A, A/B, B/B; รหัสจีน B/BB, BB/CC, CP | A/A, A/B, B/B |
| สน | A ถึง D (สหรัฐฯ), ชั้น I ถึง IV (ยุโรป) | A/A, A/B, B/B; B/C สำหรับชิ้นงานทั่วไป |
| ยูคาลิปตัส | A/A, A/B, B/B | A/A, A/B, B/B |
| อโคเม, บินตังกอร์, เกอร์จัน | A/A, A/B, B/B ตามตัวอย่าง | จัดเกรดตามตัวอย่างที่อนุมัติ |
| วีเนียร์วิศวกรรม (EV) | ลายสม่ำเสมอตามแบบ; จัดเกรดจากตำหนิ ไม่ใช่ปม | ตามสีและลายที่อนุมัติ |
| ประเภท Exterior และ CDX | ผิวหน้าใช้งานทั่วไป C/D | C/D ให้ตรงกับตัวอย่างสั่งซื้อ |
ผิวหน้าสนที่ Minh Thanh เทียบได้กับชั้นไม้เนื้ออ่อนยุโรป I ถึง IV และเกรด A ถึง D ของสหรัฐฯ วีเนียร์วิศวกรรมไม่มีปมเลย เกรดจึงพิจารณาจากรอยต่อ การเข้าคู่ของสี และตำหนิบนผิว ดูข้อกำหนดเต็มของผิวหน้าแต่ละแบบได้ที่หน้า ไม้อัดไม้สน และ ไม้อัดเบิร์ช
ตารางเทียบเกรดไม้อัดทุกระบบ
ตารางนี้เรียงระบบเกรดที่ใช้กันทั่วไปจากผิวหน้าดีที่สุดไปต่ำที่สุด ระดับในแต่ละแถวเทียบเคียงกันได้ แต่ไม่เหมือนกันทั้งหมด ควรตรวจด้วยตัวอย่างทุกครั้ง
| ระดับ | ไม้อัดเนื้ออ่อนสหรัฐฯ (PS 1) | ไม้อัดเนื้อแข็งสหรัฐฯ (HP-1) | เบิร์ชบอลติก | ยุโรป (EN 635) | การค้าเอเชีย | เบิร์ชเวียดนาม (MT) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| สูงสุด | N | AA | B | E หรือ I | A (AA) | D+ | เฟอร์นิเจอร์เคลือบใส |
| สูง | A | A | BB | I หรือ II | A/B | D | ผิวหน้าตู้ที่มองเห็น |
| กลาง | B | B | CP | II หรือ III | B (BB) | E | งานพ่นสีหรือปิดผิวทับ |
| งานทั่วไป | C plugged | C, D | C | III | BB/CC, C | — | แผ่นรองพื้น ชิ้นส่วนซ่อน |
| ต่ำสุด | C, D | E | — | IV | CC, D | — | งานกรุ บรรจุภัณฑ์ ด้านหลัง |
ใช้ตารางแปลความหมายใบเสนอราคา แล้วเขียนเกรดตามระบบของผู้ขาย พร้อมแนบตัวอย่างที่ลงนามรับรอง B จากโรงงานสหรัฐฯ กับ B จากโรงงานบอลติกต่างกันถึงสองระดับ
เกรดการยึดติด: MR, WBP, Exposure 1, Exterior และ EN 314
เกรดการยึดติดบอกพฤติกรรมของแนวกาวเมื่อโดนน้ำ และแยกจากเกรดผิวหน้า ชื่อสี่แบบนี้ครอบคลุมใบเสนอราคาส่วนใหญ่
| ชื่อเกรดการยึดติด | ความหมาย | กาวที่ใช้ทั่วไป |
|---|---|---|
| ภายใน (MR หรือ UF) | ใช้ในที่แห้ง ทนความชื้น แต่ไม่ทนการเปียก | ยูเรียฟอร์มาลดีไฮด์ (UF) |
| MR เสริมเมลามีน | ห้องชื้นและการเปียกช่วงสั้น | เมลามีน-ยูเรียฟอร์มาลดีไฮด์ (MUF) |
| WBP หรือ Exterior | แนวกาวทนสภาพอากาศและการต้ม | ฟีนอลฟอร์มาลดีไฮด์ (PF) |
| Exposure 1 (สหรัฐฯ) | ทนความชื้นระหว่างก่อสร้าง | กาวชนิดภายนอกที่ใช้กับชั้นเกรดต่ำกว่า |
ในยุโรป ชั้นการยึดติดกำหนดโดย EN 314-2: ชั้น 1 สำหรับสภาพภายในที่แห้ง ชั้น 2 สำหรับสภาพชื้น และชั้น 3 สำหรับสภาพภายนอก จากนั้น EN 636 กำหนดประเภทการใช้งานของแผ่นให้สอดคล้องกับสามชั้นเดียวกัน คือ EN 636-1, EN 636-2 และ EN 636-3
ที่ Minh Thanh แผ่นสำหรับเฟอร์นิเจอร์และภายในใช้กาว UF ระดับการปลดปล่อย E0 เป็นมาตรฐาน ส่วนเกรดการยึดติด MR, ชนิดเสริมเมลามีน และฟีนอลิก (WBP) ผลิตตามข้อกำหนดของลูกค้า การอัดร้อนใช้เวลาประมาณ 110–120 °C สำหรับ MR และ 130–145 °C สำหรับ WBP
ระดับการปลดปล่อย: E0, E1 และ CARB Phase 2
ระดับการปลดปล่อยวัดฟอร์มาลดีไฮด์ที่แผ่นปล่อยออกมา และแยกจากเกรดผิวหน้ากับเกรดการยึดติดเช่นกัน E1 และ E0 เป็นระดับการปลดปล่อย ไม่ใช่ชนิดกาว
- E1: ระดับการปลดปล่อยพื้นฐานของยุโรปสำหรับแผ่นไม้
- E0: ระดับการปลดปล่อยที่ต่ำกว่าและใช้ในการค้า โดยต้องระบุวิธีทดสอบประกอบ เพราะไม่มีค่าจำกัด E0 ระดับโลกเพียงค่าเดียว
- CARB Phase 2 / TSCA Title VI: ค่าจำกัดของสหรัฐฯ ที่ 0.05 ppm สำหรับไม้อัดเนื้อแข็งที่มีไส้วีเนียร์ ตาม 40 CFR 770.10
แผ่นของเราได้รับการรับรอง CARB P2 / TSCA Title VI ในชื่อโรงงาน ICTT หมายเลข 23024 ผลทดสอบในห้องจากหน่วยงานภายนอก 6 ครั้ง (ASTM D6007) ระหว่างเดือนเมษายน 2025 ถึงมิถุนายน 2026 บนแผ่นหนา 9, 15 และ 18 มม. มีค่าเฉลี่ย 0.014–0.032 ppm เทียบกับค่าจำกัด 0.05 ppm โดย Shanghai Hongjun ทดสอบ 3 ครั้ง และ ICTT Vietnam ทดสอบ 3 ครั้ง สามารถจัดการทดสอบโดยหน่วยงานภายนอกตามวิธีของผู้ซื้อ เช่น EN 717-1 ผ่าน SGS เมื่อร้องขอ
ระดับโครงสร้างกับเกรดลักษณะผิวต่างกันอย่างไร?
ระดับโครงสร้างระบุว่าแผ่นรับน้ำหนักได้เท่าไร ส่วนเกรดลักษณะผิวบอกว่าแผ่นมีหน้าตาอย่างไร งานกรุและพื้นพิจารณาอย่างแรก ส่วนงานเฟอร์นิเจอร์พิจารณาอย่างหลัง
- สหรัฐฯ: แผ่น PS 1 ระบุค่าช่วงพาด เช่น 32/16 (ช่วงหลังคา 32 นิ้ว ช่วงพื้น 16 นิ้ว), ประเภทสมรรถนะ เช่น 15/32 และ Structural I เมื่อจำเป็นต้องใช้ค่าคุณสมบัติในการออกแบบ
- ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์: ไม้อัดโครงสร้างจัดเกรดตาม AS/NZS 2269 โดยมีเกรดความเค้นและตัวอักษรผิวหน้า A, S, C และ D
- ยุโรป: ประกาศประเภทไม้อัดก่อสร้างตาม EN 13986 พร้อมชั้นการใช้งาน EN 636
แผ่น C-D ที่มีค่าช่วงพาด 32/16 อาจเหมาะทำแผ่นหลังคามากกว่าแผ่นเฟอร์นิเจอร์ A/A เพราะผ่านการทดสอบสำหรับงานนั้น ในทางกลับกัน แผ่นโครงสร้างจัดเกรดด้านความแข็งแรงและความแข็งเกร็งทั้งแนวขวางและแนวเสี้ยน ผิวหน้าอาจหยาบ มีรอยปะ และไม่ขัดเรียบได้โดยยังอยู่ในเกรดของตน เมื่องานต้องการทั้งสองอย่าง เช่น พื้นโครงสร้างที่ต้องพ่นสี ให้สั่งเกรดโครงสร้างที่มีผิวหน้าดีกว่า เช่น แผ่น Exterior A-C หรือ B-C ขัดเรียบ พร้อมระบุค่าช่วงพาดบนตราประทับ คู่มือ เกรดไม้อัดก่อสร้างและตราประทับเกรด อธิบายเครื่องหมายแต่ละแบบ
เกรดผิวสำเร็จของไม้อัด: ขัดเรียบ ขัดแตะ ไม่ขัด และปิดผิวทับ
เกรดผิวสำเร็จบอกการปรับสภาพพื้นผิว และระบุเพิ่มจากเกรดผิวหน้าในใบสั่งซื้อ PS 1-22 เชื่อมโยงเกรดเหล่านี้ไว้ด้วยกัน: เกรดขัดเรียบ (ผิวหน้า N, A และ B) ขัดทั้งสองด้าน เกรดแผ่นรองพื้นและ C plugged ขัดแตะ ส่วนเกรดกรุ C-D และ C-C ไม่ขัด
| เกรดผิวสำเร็จ | ความหมาย | เกรดผิวหน้าที่ใช้ทั่วไป | ค่าคลาดเคลื่อนความหนาตาม PS 1-22 |
|---|---|---|---|
| ขัดเรียบ (S2S) | ขัดผิวหน้าและด้านหลังให้เรียบ | N, A, B | ±0.4 มม. ถึงหมวด 3/4 |
| ขัดด้านเดียว (S1S) | ขัดผิวหน้า ด้านหลังคงสภาพหลังอัด | A/C, B/C | ตกลงกันในใบสั่งซื้อ |
| ขัดแตะ | ขัดเบา ๆ เพื่อปรับขนาด อาจมีบริเวณที่ขัดไม่ทั่ว | C plugged | ±0.8 มม. ถึงหมวด 13/16 |
| ไม่ขัด | คงสภาพหลังอัด | C, D | ±0.8 มม. ถึงหมวด 13/16 |
| ปิดผิวทับ (HDO, MDO, ฟิล์ม) | อัดกระดาษเรซินหรือฟิล์มทับ | ใช้ B หรือ C ใต้ชั้นปิดผิว | ±0.8 มม. ถึงหมวด 13/16 |
เกรดผิวสำเร็จเป็นตัวกำหนดว่าต้องเตรียมแผ่นมากน้อยเพียงใดก่อนพ่นสีหรือเคลือบแลกเกอร์ แผ่นเฟอร์นิเจอร์ของเราขัดเรียบและขัดมันทั้งสองด้าน พร้อมสำหรับเคลือบ UV เพื่อให้สายการเคลือบของลูกค้าใช้ผิว UV ของตนเอง ดูการเปรียบเทียบการขัดทั้งหมดได้ในคู่มือ ไม้อัดขัดเรียบกับไม่ขัดเรียบ
เกรดไม้อัดในอินเดียและออสเตรเลีย
อินเดียและออสเตรเลียจัดเกรดไม้อัดโดยดูการยึดติดและการใช้งานก่อน แล้วจึงดูผิวหน้า ชื่อเกรดจึงต่างจากตัวอักษรของสหรัฐฯ และบอลติก
- อินเดีย ไม้อัดเชิงพาณิชย์: IS 303 แบ่งไม้อัดใช้งานทั่วไปตามเกรดการยึดติดเป็น MR (ทนความชื้น), BWR (ทนน้ำเดือด) และ BWP (กันน้ำเดือด) ผู้ซื้อมักใช้คำว่า “เกรด BWR” หรือ “เกรด BWP” เมื่อหมายถึงเกรดการยึดติด
- อินเดีย ไม้อัดมารีน: IS 710 ครอบคลุมไม้อัดมารีนที่ใช้เกรดการยึดติด BWP และทดสอบต้ม 72 ชั่วโมง
- ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์: ไม้อัดโครงสร้างผลิตตาม AS/NZS 2269 โดยระบุเกรดความเค้น เช่น F11 หรือ F14 ใช้แนวกาวฟีนอลิก Type A และเกรดผิวหน้า A, S, B, C และ D ส่วนไม้อัดมารีนเป็นไปตาม AS/NZS 2272
เมื่อผู้ซื้อในอินเดียสั่ง “ไม้อัดเวียดนาม เกรด BWR” ใบสั่งซื้อยังต้องระบุคู่เกรดผิวหน้า ไส้ไม้อัด และค่าคลาดเคลื่อนความหนาด้วย เกรดการยึดติด MR และชนิดเสริมเมลามีนของเราครอบคลุมการใช้งานที่ต้องทนความชื้น ส่วนชนิดฟีนอลิก (WBP) ครอบคลุมการใช้งานที่ต้องกันน้ำเดือด โดยผลิตตามข้อกำหนดของลูกค้า
เกรดไม้อัดมารีน และเหตุใดจึงไม่ใช่เกรดสูงสุดเสมอไป
ไม้อัดมารีนเป็นมาตรฐาน ไม่ใช่เกรดผิวหน้า จึงไม่ได้หมายความว่าเป็นเกรดสูงสุดโดยอัตโนมัติ BS 1088 เป็นมาตรฐานอังกฤษสำหรับไม้อัดมารีน ส่วน AS/NZS 2272, IS 710 และเกรด PS 1 Marine กำหนดข้อปฏิบัติด้านการยึดติดและชั้นในเช่นกัน ผิวหน้ายังคงเป็น B/B ได้
ตาม PS 1-22 แผ่น Marine ใช้ผิวหน้าได้เฉพาะ A หรือ B ต้องมีชั้นในเกรด B ขึ้นไป และจำกัดช่องว่างในชั้นไขว้ไว้ที่ 3.2 มม. ไม่เกิน 4 จุดต่อความยาว 2440 มม. แผ่นเฟอร์นิเจอร์ A/A ที่ผิวละเอียดและใช้แนวกาว UF มีเกรดด้านรูปลักษณ์สูงกว่า แต่ไม่ใช่แผ่นมารีน บทความเรื่อง เกรดของไม้อัดมารีน อธิบายมาตรฐานไม้อัดมารีนโดยละเอียด
ไม้อัดเกรดใดเหมาะกับเฟอร์นิเจอร์และตู้?
สำหรับงานเฟอร์นิเจอร์ ให้เลือกผิวหน้าตามวัสดุเคลือบผิว เลือกไส้ไม้อัดตามการ加工 แล้วระบุระดับการปลดปล่อย ตารางนี้ครอบคลุมงานทั่วไป
| งาน | ผิวหน้า/ด้านหลัง | ไส้ไม้อัดและเกรดการยึดติด | เหตุผล |
|---|---|---|---|
| ตู้เคลือบใส มองเห็นทั้งสองด้าน | ป็อปลาร์ A/A, เบิร์ช D+/D | สไตแรกซ์หรือยูคาลิปตัสเย็บประสาน, UF ระดับ E0 | ไม่มีรอยซ่อมให้เห็นใต้ผิวเคลือบใส |
| โครงตู้ มองเห็นด้านเดียว | A/B, D/E | แบบเดียวกัน | จ่ายเพิ่มเฉพาะผิวหน้าด้านที่ดี |
| บานประตูและเฟอร์นิเจอร์พ่นสี | B/B | แบบเดียวกัน ขัดเรียบทั้งสองด้าน | สีช่วยพรางปมและความต่างของสี |
| ปิดทับด้วย HPL, เมลามีน หรือวีเนียร์ | B/B หรือ CP | ไส้ไม้อัดปรับเทียบให้เรียบและได้ระนาบ | ชั้นปิดผิวต้องการความเรียบ ไม่ใช่ความสวยของผิวหน้า |
| ฐานตู้ใต้อ่างล้างจานในครัว | A/B | MR หรือชนิดเสริมเมลามีน | พื้นที่ชื้น |
| กล่องลิ้นชักที่เห็นขอบ | เบิร์ช D+/D | ไส้ไม้อัดไม่มีช่องว่าง | มองเห็นไส้ไม้อัดที่ขอบ |
ค่าคลาดเคลื่อนความหนาสำคัญกับงานเฟอร์นิเจอร์พอ ๆ กับผิวหน้า แผ่นเฟอร์นิเจอร์ขัดเรียบของเราควบคุมไว้ที่ ±0.2–0.3 มม. และแคบสุดถึง ±0.2 มม. เพื่อให้ตำแหน่งบานพับ ร่อง และแถบปิดขอบตรงกัน ดูภาพรวมงานเฟอร์นิเจอร์ได้ที่ ไม้อัดที่เหมาะกับเฟอร์นิเจอร์ที่สุด
โรงงานจัดเกรดไม้อัดอย่างไร?
โรงงานจัดเกรดสองรอบ: คัดวีเนียร์ก่อนอัด แล้วตรวจแผ่นสำเร็จเทียบกับตัวอย่างที่อนุมัติ นี่คือขั้นตอนที่โรงงานของเราใน Ha Hoa, Phu Tho
- คัดวีเนียร์ คัดวีเนียร์ผิวหน้าตามปม รอยแตก สี และลายไม้ก่อนเรียงชั้น ใช้เฉพาะวีเนียร์ที่ตรงกับเกรดผิวหน้าที่สั่งไว้เป็นผิวหน้าแผ่น
- เรียงชั้นไส้ไม้อัด เย็บประสานชั้นไส้ทั้งแนวนอนและแนวตั้ง เพื่อให้ไส้ไม้อัดปิดแน่นอยู่ใต้ผิวหน้า
- อัดครั้งแรก อัดแผ่นแกนและปรับเทียบให้ได้ความหนาสม่ำเสมอ
- อัดครั้งที่สอง อัดผิวหน้าและด้านหลังเข้ากับแผ่น การอัดสองครั้งเป็นมาตรฐานสำหรับแผ่นเกรดเฟอร์นิเจอร์ และช่วยให้ผิวหน้าเรียบ
- ขัดและขัดมัน ขัดผิวหน้าและขัดมันให้ได้ความหนาตามกำหนด
- ตรวจเกรดแผ่น ตรวจทุกแผ่นเทียบกับตัวอย่างที่ลงนามรับรองของใบสั่งซื้อ แล้วจัดซ้อนตามเกรด
การจัดเกรดเทียบกับตัวอย่าง ไม่ใช่แค่ตัวอักษร ช่วยให้สินค้าระหว่างการส่งมอบแต่ละตู้เหมือนกัน หากโรงงานแสดงตัวอย่างที่ใช้จัดเกรดให้ดูไม่ได้ ก็ไม่มีเกณฑ์เกรดที่ตายตัว
เกรดสูงขึ้นทำให้ต้นทุนเพิ่มเท่าไร?
ผิวหน้าเกรดสูงมีราคาสูงกว่า เพราะมีวีเนียร์น้อยแผ่นที่ผ่านเกณฑ์ ส่วนต่างมาจากผิวหน้า ไม่ใช่ไส้ไม้อัดหรือกาว
- ผลผลิตผิวหน้า: ผิวหน้า A หรือ D+ ใช้เฉพาะวีเนียร์ที่สะอาดที่สุด ส่วนที่เหลือไปเป็นเกรดต่ำกว่าหรือใช้ด้านหลัง
- สองด้าน: A/A ราคาแพงกว่า A/B เพราะวีเนียร์ชั้นนอกทั้งสองด้านต้องเป็นเกรดสูง
- ราคาโดยประมาณ: ณ เดือนตุลาคม 2026 ไม้อัดเชิงพาณิชย์เริ่มต้นที่ US$250/m³ และไม้อัดเฟอร์นิเจอร์และงานภายในเริ่มต้นที่ US$350/m³ ราคาสุดท้ายขึ้นอยู่กับผิวหน้า ไส้ไม้อัด กาว ความหนา ขนาด ปริมาณ และเงื่อนไขการส่งมอบ
ประหยัดได้ด้วยการเลือกเกรดให้เหมาะกับผิวสำเร็จ ตู้พ่นสีที่ใช้ผิวหน้า A/A เท่ากับจ่ายเพื่อความสวยที่มองไม่เห็น
ผู้ซื้อมีสามวิธีลดต้นทุนโดยไม่เสียคุณภาพ:
- สั่ง A/B แทน A/A เมื่อด้านหลังอยู่ชิดผนังหรือหันเข้าด้านในโครงตู้
- ใช้ B/B หรือ CP ใต้สี ลามิเนต หรือวีเนียร์ เพราะชั้นปิดผิวช่วยพรางปมและความต่างของสี
- เลือกไส้ไม้อัดให้เหมาะกับงาน: ไส้สไตแรกซ์สีขาวมีน้ำหนักเบากว่า อยู่ที่ประมาณ 500 kg/m³ ขณะที่ยูคาลิปตัสอยู่ที่ประมาณ 650 kg/m³ จึงบรรทุกแผ่นได้มากกว่าในตู้คอนเทนเนอร์ก่อนถึงขีดจำกัดน้ำหนัก
ผิวหน้าเกรดสูงขึ้นไม่ได้เพิ่มราคาของไส้ไม้อัด กาว หรือใบรับรองระดับการปลดปล่อย ดังนั้นส่วนต่างราคาระหว่างเกรดยังคงเดิมไม่ว่าจะสั่งเกรดการยึดติดแบบใด
ข้อผิดพลาดที่พบบ่อยในการเลือกเกรดไม้อัด
ข้อโต้แย้งเรื่องเกรดส่วนใหญ่เริ่มจากตัวอักษรในใบสั่งซื้อไม่ตรงกับภาพแผ่นที่ผู้ซื้อคาดไว้
- ใช้ตัวอักษรเดียวกันข้ามระบบ B ของสหรัฐฯ, B ของบอลติก และ B ของจีนเป็นผิวหน้าคนละแบบ
- ไม่ระบุด้านหลัง คำว่า “เกรด A” โดยไม่ระบุเกรดด้านหลังเปิดทางให้โรงงานเลือกเอง
- เข้าใจว่าเกรดผิวหน้าคือความแข็งแรง A/A ไม่ได้แข็งแรงกว่า C/D
- มองข้ามไส้ไม้อัด แผ่น A/A สองแผ่นอาจมีไส้ปิดแน่นหรือมีช่องว่างก็ได้
- รวมเกรดการยึดติดกับระดับการปลดปล่อย การเขียน “กาว E1” หรือ “WBP E0” ในช่องเดียวทำให้ข้อกำหนดสองอย่างปะปนกัน
- ไม่มีตัวอย่าง หากไม่มีตัวอย่างที่ลงนามรับรอง เกรดก็ขึ้นอยู่กับความเข้าใจของโรงงาน
- สั่งเกรดโครงสร้างมาทำเฟอร์นิเจอร์ แผ่นกรุ C-D ที่มีค่าช่วงพาดแข็งแรงพอทำหลังคา แต่อาจไม่เหมาะกับด้านข้างตู้ เพราะไม่ขัดเรียบ ค่าคลาดเคลื่อนกว้างกว่า และมีรูจากปมเปิด
- สั่งเกรดเฟอร์นิเจอร์ไปใช้กับโครงสร้าง แผ่นเฟอร์นิเจอร์ A/A ไม่มีค่าช่วงพาดหรือเครื่องหมายโครงสร้าง ผู้ตรวจอาคารจึงไม่อาจรับเป็นแผ่นกรุได้
- ตรวจเฉพาะแผ่นบนสุด ให้ตรวจเกรดจากหลายห่อ โดยดึงแผ่นจากกลางและล่างของแต่ละห่อก่อนรับสินค้าเป็นล็อต
แก้ข้อผิดพลาดเหล่านี้ได้ในเอกสารก่อนเริ่มผลิต โดยไม่มีค่าใช้จ่าย
วิธีระบุเกรดไม้อัดในใบสั่งซื้อ
ระบุเกรดตามระบบของผู้ขาย แล้วแยกเกรดอื่นไว้คนละบรรทัด คัดลอกข้อกำหนดนี้ไปกรอกข้อมูล:
[ไม้อัดเฟอร์นิเจอร์], ผิวหน้า/ด้านหลัง [ป็อปลาร์ A/B] จัดเกรดตามตัวอย่างที่ลงนามรับรอง [รหัสอ้างอิง], ไส้ไม้อัด [สไตแรกซ์ เย็บประสาน], เกรดการยึดติด [UF], ระดับการปลดปล่อย [E0, CARB P2 / TSCA Title VI], [18] มม., ค่าคลาดเคลื่อน [±0.2–0.3 มม.], [1220 × 2440] มม., ขัดเรียบ [ทั้งสองด้าน], [ปริมาณ], [ท่าเรือ]
เราตอบกลับภายในไม่กี่ชั่วโมง พร้อมตัวอย่างฟรีที่จัดเกรดตามข้อกำหนดของคุณ ส่งรายละเอียดผ่านหน้า ไม้อัดเฟอร์นิเจอร์
คำถามที่ผู้ซื้อถามบ่อย
เกรดไม้อัดคืออะไร?
เกรดไม้อัดเป็นรหัสตัวอักษรบอกลักษณะของวีเนียร์ผิวหน้าและด้านหลัง เช่น A, B, C และ D โดยเขียนเป็นคู่ เช่น A/C ส่วนเกรดกาว การปลดปล่อยฟอร์มาลดีไฮด์ และความแข็งแรงระบุแยกกัน
ไม้อัดมี 5 เกรดอะไรบ้าง?
ระบบไม้อัดเนื้ออ่อนของสหรัฐฯ มี N, A, B, C และ D เรียงจากสูงไปต่ำ โดย C-plugged อยู่ระหว่าง C กับ B เกรด N เป็นเกรดผิวธรรมชาติที่ผลิตตามสั่ง ผู้ซื้อส่วนใหญ่ใช้เกรด A ถึง D
ตัวอักษรบนเกรดไม้อัดหมายถึงอะไร?
ตัวแรกคือผิวหน้า ตัวที่สองคือด้านหลัง A เรียบและทำสีได้ มีการซ่อมน้อย B เนื้อแน่น มีปมเล็กและแน่น C ยอมให้มีรูจากปมได้ถึง 25.4 มม. ส่วน D ยอมให้มีปมและรูขนาดใหญ่กว่า
ไม้อัดเกรดใดเหมาะกับงานเฟอร์นิเจอร์ที่สุด?
เลือกผิวหน้าขัดเรียบที่รับการเคลือบผิวตามต้องการ: A/B หรือ B/BB สำหรับตู้ที่เคลือบใส และ B/B สำหรับงานพ่นสี เลือกไส้ไม้อัดที่เย็บประสานและไม่มีช่องว่าง พร้อมกาว UF ระดับการปลดปล่อย E0
ไม้อัดมารีนเป็นเกรดสูงสุดเสมอหรือไม่?
ไม่ใช่ ไม้อัดมารีนเป็นมาตรฐานด้านการยึดติดและไส้ไม้อัด ไม่ใช่เกรดผิวหน้า แผ่นมารีนอาจมีผิวหน้า B/B ขณะที่แผ่นสำหรับเฟอร์นิเจอร์ภายในอาจมีผิวหน้า A/A ที่ละเอียดกว่า
เกรดไม้อัดเบิร์ชกับเบิร์ชบอลติกต่างกันอย่างไร?
ไม้อัดเบิร์ชบอลติกใช้ลำดับ B, BB, CP, C กับแผ่นที่ทำจากเบิร์ชทุกชั้น ส่วนไม้อัดที่ใช้วีเนียร์เบิร์ชจากแหล่งอื่นมีผิวหน้าเบิร์ชบนไส้ไม้อัดชนิดอื่น ในเวียดนามแบ่งผิวหน้าเป็น D+, D และ E ซึ่งเทียบได้กับ B, BB และ CP/C
ตัว X ใน CDX หรือ BCX หมายถึงอะไร?
X หมายถึงกาวสำหรับภายนอก โดยแนวกาวของแผ่นทนความชื้นระหว่างก่อสร้างได้ ตามระบบสหรัฐฯ CDX มักเป็นแผ่นระดับ Exposure 1 ไม่ใช่แผ่นสำหรับตากสภาพอากาศกลางแจ้งถาวร
ไม้อัดเกรดสูงกว่าแข็งแรงกว่าหรือไม่?
ไม่จำเป็น เกรดผิวหน้าวัดรูปลักษณ์ ส่วนความแข็งแรงขึ้นอยู่กับชนิดไม้ จำนวนชั้น ความหนา และระดับโครงสร้าง เช่น Structural I หรือค่าช่วงพาด
เกรด B/BB, BB/CC และ CP ของจีนหมายถึงอะไร?
เป็นเกรดลักษณะผิวหน้า/ด้านหลังที่ใช้กับผิวหน้าป็อปลาร์และไม้เนื้อแข็งชนิดอื่น B/BB เป็นคู่เกรดทั่วไปที่ดีที่สุดสำหรับเฟอร์นิเจอร์ที่มองเห็นผิว BB/CC เป็นเกรดใช้งานทั่วไป และ CP เป็นเกรดสำหรับทำสีที่มีการซ่อมผิว
เมื่อไม้อัดมาถึง จะตรวจเกรดอย่างไร?
เลือกแผ่นจากหลายห่อมาเทียบกับตัวอย่างที่อนุมัติไว้ภายใต้แสงเดียวกัน นับปมและรอยซ่อมบนผิวหน้า ตรวจด้านหลัง แล้ววัดความหนา 4 จุด